ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการทำ Favorite Icon เป็นของเว็บไซต์เราเอง  (อ่าน 13639 ครั้ง)

ออฟไลน์ admin

• 5 นาทีก็มีเว็บไซต์ได้
  • Administrator
  • Sr. Member
    • สยามทูเว็บ.คอม
  • บริการของ Siam2Web: Web Hosting
ทางทีมงาน siam2web ได้มีการพัฒนาระบบให้ลูกค้าทุกท่านสามารถมี Favorite Icon เป็นสัญญาลักษณ์
ของเว็บไซต์ตัวเองได้แล้วจ้า แต่ว่า Favorite Icon สามารถใช้งานได้ตั้งแต่ pack2 ขึ้นไปนะค่ะ
     Favorite Icon หรือ favicon คือสัญเอกลักษณ์ อย่างนึงของเว็บ ที่ทำให้เว็บดู หน้าสนใจขึ้น
     ก่อนอื่นเราต้องทำการแปลงจากรูปภาพทั่วไปที่มีนามสกุลเป็น .jpg,.png มาเป็น .ico กันก่อนนะค่ะ
        1.  ออกแบบสัญญาลักษณ์ ตามความต้องการ ขนาดไม่ต้องใหญ่มากนะค่ะ
        2.  เมื่อได้รูปแล้วก็เอาไป GENERATOR ที่เว็บ นี้เลยนะค่ะ  www.favicon.co.uk

3. ดาวน์โหลด favicon ที่ได้ลงมา จะได้ไฟล์ ชื่อ favicon.ico

พอเราได้ไฟล์นามสกุล .ico ขั้นตอนต่อไปก็จะมาทำการนำ favicon.ico มาใช้ในเว็บไซต์ของเรานะค่ะ

1. ไปที่เมมนูตั้งค่าระบบเว็บไซต์

2. คลิ๊กที่ปุ่ม คลิ๊กที่นี้เพื่อเปลี่ยน icon ตามรูปภาพด้านล่างเลยนะค่ะ

3. คลิ๊กที่ปุ่ม Browse เพื่อหารูปในเครื่อง ที่ได้ทำการแปลงเป็นนามสกุล .ico ตามรูปภาพด้านล่างเลยนะค่ะ

4. ระบุ security code และกดปุ่ม บันทึกข้อมูล ตามรูป

5. ทำการเปิดดูเว็บไซต์